Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี เริ่มงานใหม่แล้วท้อง ผ่านทดลองงานแต่โดนกดดันให้เขียนใบลาออก

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    สุรสิทธิ์ ไชยศรี 8253

ตอนนี้แฟนผมเริ่มงานใหม่ในนิคมอมตะนคร บริษัท สยามซันXXX ในแผนก HR เรื่องมีอยู่ว่าแฟนผมเริ่มทำงานวันที่ 18 เมษายน 2559 ผ่านทดลองงานกลางเดือนสิงหาคม 2559 แล้วแฟนจึงแจ้ง ผจก. ฝ่านบุคคล
    ได้รับคำตอบดังนี้
    เริ่มแรกดูดีมาก
    -เขาบอกว่าเราเป็นผู้หญิงมีมดลูกก็ท้องเป็นธรรมดา ไม่ได้ว่าอะไร
    -ทำงานไปเรื่อยจนกว่าจะคลอดคลอดแล้วก็กลับมาทำงานอีก
    แต่ตอนนี้ 2 กันยายน 2559
    แฟนผมโดนบังคับและกดดันให้เขียนใบลาออกจาก ผจก.ฝ่ายบุคคล เรียกคุยเกือบทุกวันเพื่อกดดันให้ลาออก
    มีคำถามดังนี้ครับ
    1. ลูกจ้างที่โดนกระทำแบบนี้ในขณะที่ท้องสามารถเรียกร้องอะไรได้บ้างครับ
    2. งานที่แฟนผมทำคือ ดูแลเรื่อง Attendance เวลาทำงาน โอที ต่างของพนักงาน ประมาณ 7-800 คน เขาก็ยังทำงานให้บริษัทได้ตามปกติ
    3. เหตุที่ไม่บอกว่าท้องเพราะอยากดูว่าถ้าเขาประเมินผ่านงานอยากให้ประเมินจากการทำงานไม่ใช่เพราะท้อง จึงไม่ได้บอก แต่หลังผ่านทดลองงานก็รีบบอกทันที
    4. คนท้องตกงาน โดยการบีบบังคับ ผิดกฏหมายข้อใดบ้างครับ จะทำอย่างไรได้บ้างครับ
    **เหตุผลที่ไม่ได้คุมกำเนิดตอนทดลองงาน เพราะ แฟนผมเองเป็นคนมีลูกยาก คนแรก ปล่อยมา 7-8 ปีถึงมี แล้วคนนี้ก็ปล่อยมาเรื่อยๆประมาณสองปีกว่า ก็มามีตอน เริ่มงานใหม่พอดี ผมร้องเรียนวันที่ 2 กัยยายน 2559 กว่าจะได้รับคำตอบก็น่าจะหลายวันแฟนก็คงออกจากงานไปแล้วไม่ทราบว่าจะทำอะไรได้บ้างครับ ติดต่อผม 0988757669 ครับ ขอบพระคุณทุกท่านครับ

mpsclb_mol6 8305

กรณีดังกล่าวที่ท่านสอบถามมานั้นเนื่องจากรายละเอียดค่อนข้างมาก กรณีดังกล่าวท่านสามารถแจ้งข้อมูลรายละเอียดที่ชัดเจนกับเจ้าหน้าที่ได้โดยตรงที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่หรือจังหวัดที่สถานประกอบการตั้งอยู่เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบและให้ความช่วยเหลือต่อไปสอบถามหรือปรึกษาเพิ่มเติม โทร สายด่วน 1546 ในวันและเวลาราชการ

MAx Traranov
    Blocked
    106489
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้