Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี โปรดรับฟังความคิดเห็น เรื่องการจ้างงานค่ะ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    doe 127 3561

สวัสดีค่ะ

ดิฉัน เพิ่งเปิดบริษัทใหม่ ขนาดเล็ก ดำเนินธุรกิจด้านผลิตเสื้อผ้าสำเร็จรูป อยู่ในเขคราชเทวี
    ดิฉันได้ติดป้ายรับสมัครพนักงานเป็นจำนวนมาก หลายจุด คนงานก็ยังมาสมัครงานยังไม่เยอะ
    ไม่เท่ากับความต้องการแรงงานของบริษัท จึงได้ไปกรมจัดหาแรงงานที่ตีกพงษ์ศุภี ถ.วิภาวดี
    และขึ้นทะเบียนเป็นนายจ้าง ด้วยความหวังที่ต้องการแรงงานและคิดว่าที่นี้คงสามารถตอบ
    สนองความต้องการได้ แต่พอดิฉันขึ้นทะเบียนนายจ้างเสร็จ เจ้าหน้าที่ก้อได้บอกว่าให้ไปเปิด
    แฟ้มดูประวัติแรงงาน ดิฉัน นั่งดูอยู่เป็นเวลา สามชั่วโมงกว่า ได้ชื่อแรงงานมาแค่ 1 คน โดย
    ความเห็นส่วนตัวดิฉันคิดว่า คือ ทางกรมได้จัดให้มีแรงงานที่ไม่มีงานทำคือไปขี้นทะเบียนไว้
    (ในวันที่ดิฉันไป มีแรงงานว่างงานขึ้นทะเบียนอยู่เยอะ) คือเหมือนว่าขึ้นทะเบียนเอาไว้ แต่แง่
    ของการใช้งาน คือนายจ้างที่จะไปคัดรายชื่อจริงๆ แทบจะทำไม่ได้ เพราะข้อมูลไม่สมบูรณ์
    ไม่ทันสมัย คือมีรายชื่อของลูกจ้างเมื่อปีที่แล้วหรือ2ปีที่แล้ว เบอร์โทรศัพท์ก็เปลี่ยนไปแล้ว
    ในความคิดดิฉันแรงงานขึ้นทะเบียนไว้ เท่ากับไม่ได้ใช้งานอะไรเลยหรือใช้งานไม่ได้แทบจะ
    สูญเปล่า เพราะถึงเวลาคนที่มาคัดลายชื่อทำได้ยากลำบากมาก

ที่เขียนอีเมล์มาบอกท่านรัฐมนตรี ขอแสดงความคิดเห็นค่ะ ต้องการให้ท่านเห็นจุดที่อยากให้
    ท่านพิจารณาและปรับปรุง เพื่อประโยชน์ของนายจ้างที่มีความประสงค์อยากได้แรงงานจริงๆ
    และลูกจ้าง หรือคนไทยจะได้มีงานทำ คือ ตรงจุดและรวดเร็ว ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่รู้สึกเห็นใจ
    คนที่ไม่มีงานทำ และไม่อยากเห็นคนตกงาน แต่ก็อดคิดไม่ได้ เมื่อนึกถึงตัวดิฉันว่า ว่าดิฉัน
    เป็นนายจ้างก็จริง ก็ยังไม่สามารถจ้างแรงงานได้เหมือนกันค่ะ

ขอบพระคุณท่านค่ะ ที่รับฟังความคิดเห็น

MAx Traranov
    Blocked
    107093
    MAx Traranov
    Blocked
    107096

183

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้