Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี ในกรณีที่เราเป็นลูกจ้างแล้วลาคลอดจะได้รับเงินชดเชยจากนายจ้างหรือไม่

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ปฏิญญา 8188

กรณีลูกจ้างลาคลอด
    (แต่ระหว่างลาคลอดได้จ้างให้คนอื่นมาทำงานแทน(เพราะถ้าไม่มีคนมาแทนบริษัทก็จะหักเงินเราค่ะ) และบริษัทก็โอนเงินเดือนเข้าบัญชีเรา และเราก็ต้องเอาเงินไปจ่ายคนที่มาทำงานแทนเรา) แล้วอย่างนี้เรามีสิทธิรับเงินชดเชยระหว่างลาหรือไม่คะ

mpsclb_mol6 8328

ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา ๔๑ ให้ลูกจ้างซึ่งเป็นหญิงมีครรภ์มีสิทธิลาเพื่อคลอดบุตรครรภ์ไม่เกินเก้าสิบวัน วันลาตามวรรคหนึ่งให้นับวันรวมวันหยุดที่มีในระหว่างวันลาด้วย
    มาตรา ๕๙ ให้นายจ้างจ่ายค่าจ้างให้แก่ลูกจ้างซึ่งเป็นหญิงในวันลาเพื่อคลอดบุตรเท่ากับค่าจ้างในวันทำงานตลอดระยะที่ลา แต่ไม่เกินสี่สิบห้าวัน
    หากท่านไม่ได้รับความเป็นธรรมจากนายจ้าง ท่านสามารถยื่นคำร้องด้วยตนเองได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่หรือจังหวัดที่สถานประกอบการตั้งอยู่เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบและให้ความช่วยเหลือต่อไป สอบถามหรือปรึกษาเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานเขตพื้นที่หรือจังหวัดที่สถานประกอบการตั้งอยู่เพื่อให้เจ้าหน้าที่ตรวจสอบและให้ความช่วยเหลือต่อไป สอบถามหรือปรึกษาเพิ่มเติม โทร. 02-2457020 สายด่วน 1546 ในวันและเวลาราชการ

MAx Traranov
    Blocked
    107225
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้