Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4182

ดิฉันมีเรื่องจะปรึกษาเกี่ยวกับสวัสดิการการลาคลอดตามปกติแล้วพนักงานสามารถลาคลอดได้เก้าสิบวันใช่ไหมค่ะแต่บริษัทที่ดิฉันอยู่เค้าให้ลาคลอดแค่สี่สิบห้าวันดิฉันเคยไปสอบถามจากฝ่ายบุคคลของบริษัทแล้วเขาก็บอกว่าขึ้นอยุ่กับทางแผนกดิฉันเคยโทรไปปรึกษากับกรมแรงงานเขตราชเทวีแล้วแต่เขาบอกกับดิฉันว่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้จริงๆก่อนค่อยโทรมาร้องเรียนมันเป็นคำตอบที่แย่มากเลยค่ะดิฉันควรจะทำยังไงดีค่ะ

labour123 4497

ตามมาตรา 41 แห่งพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541 ให้ลูกจ้างซึ่งเป็นหญิงมีครรภ์มีสิทธิลาเพื่อคลอดบุตรครรภ์หนึ่งไม่เกินเก้าสิบวัน วันลาตามวรรคหนึ่ง ให้นับรวมวันหยุดที่มีในระหว่างวันลาด้วย
    ในเมื่อกฎหมายบัญญัติไว้เช่นนั้น นายจ้างทุกสถานประกอบการจะต้องให้ลูกจ้างหญิงมีครรภ์มีสิทธิลาหยุดได้ครรค์หนึ่งไม่เกินเก้าสิบวัน ถ้าบริษัทของท่านปฏิบัติไม่ถูกต้องให้แจ้งไปที่ call center 1506 กด 3 เพื่อให้เจ้าหน้าที่เข้าไปตรวจสอบเพื่อจะได้ปฏิบัติให้ถูกต้องต่อไป

MAx Traranov
    Blocked
    104475
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้