Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี ลูกคนต่างชาติสมัครงานในประเทศไทยได้รึเปล่าครับ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4189

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า พ่อกับแม่ผมเป็นคนสัญชาติไทยใหญ่ เข้ามาในประเทศไทยนานแล้ว แต่ผมเกิดในประเทศไทยได้สัญชาติไทยแล้ว ผมอายุได้ 24 ปี ผมไม่ได้คัดเลือกทหาร ปัจจุบันผมเรียนอยู่ กศน. ระดับมัธยมตอนปลาย แล้วถ้าผมจะไปเรียนต่อเภสัช 6 ปี แต่ผมไม่มีใบ ส.ด.9 แล้วถ้าผมเรียนจบมาผมจะไปสมัครงานในหน่วยงานต่างๆ เช่น โรงพยาบาล ร้านขายยา หรือว่าถ้าผมจะมาเปิดร้านขายยาเป็นของตนเองจะได้รึป่าวครับ ขอคำตอบด้วยครับ ส่งมาที่ sao_boontha@hotmail.com (เสาร์ บุญทา อ.พาน จ.เชียงราย)

labour123 4505

กรมการจัดหางานได้รับเรื่องของท่านแล้วขอเรียนว่าท่านเป็นบุตรของคนสัญชาติไทยใหญ่เกิดในเมืองไทยได้สัญชาติไทยและจากการสอบถามทางโทรศัพท์ทราบว่าท่านมีบัตรประชาชนก็สามารถสมัครงานได้ ส่วนใบ ส.ด.9 ท่านคงต้องติดต่อสอบถามที่สัสดีอำเภอว่าจะต้องดำเนินการอย่างไร ต่อไป

MAx Traranov
    Blocked
    104623
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้