Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี สอบถามแนวทางการปฏิบัติอย่างไรเมื่อพนักงานอายุ 60 ปี

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4545

ปัจจุบันผมได้มีพนักงานที่ทำงานกับทางผม เขาจะมีอายุเกิน 60 ปี แต่ในหนังสือสัญญาการจ้างงาน ของทางผม ไม่ได้ระบุว่า จะยกเลิกสัญญาจ้างพนักงานแก่ผู้ที่มีอายุเกิน 60 ปี และประกอบกับทางผม ไม่เคยมีพนักงานที่มีอายุเกิน 60 ปี มาก่อน จึงไม่ทราบว่า จะต้องปฏิบัติอย่างไรให้ถูกต้อง กับทางกฎหมายแรงงานที่กำหนดไว้ และเพื่อเป็นแนวทางในการปฏิบัติต่อไป เพื่อนำไปใช้ปฏิบัติให้ถูกต้องตามกฎหมายแรงงาน แบ่งออกเป็น 2 กรณี ดังนี้

1. กรณีทางผม จะจ้างพนักงานต่อไป มีแนวทางปฏิบัติอย่างไร

2. กรณีทางผม จะยกเลิกการจ้างพนักงาน มีแนวทางปฏิบัติอย่างไร

ขอขอบคุณท่านรัฐมนตรีและหวังว่าจะได้รับคำชี้แจง ร่วมทั้งแนะนำแนวทางการปฏิบัติให้ถูกต้องตามกฎหมายแรงงาน เพื่อนำไปใช้เป็นระเบียบปฏิบัติของผม

meb123 5239

กระทรวงแรงงานได้รับเรื่องร้องเรียนของท่านแล้ว ผลเป็นประการใด จะแก้ให้ท่านทาราบต่อไป

labour123 5240

จากข้อเท็จจริงข้างต้น ขอชี้แจงว่า การเกษียณอายุ ไม่ได้ภายใต้อำนาจของพ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 ซึ่งเป็นเรื่องการบริหารจัดการบองบริษัทเองในการกำหนดไว้ในข้อบังคับกรณีเลิกจ้างเนื่องจากการเกษียณ ซึ่งและจะเข้าตามพ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541ตามมาตรา 118 ค่าชดเชยตามอายุงานของลูกจ้างผู้นั้น แต่ถ้าไม่ได้กำหนดไว้ในข้อบังคับ ก็ขึ้นอยู่กับบริษัทเองว่าจะเลิกจ้างเนื่องจากอายุ 60 ปี โดยจ่ายค่าชดเชยตามอายุงาน หรือให้ทำงานต่อไปตามปกติ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้