Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี ค่าแรงไม่เป็นธรรม

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    ลูกจ้างชั่วคราว 4653

เรียนท่าน รัฐมนตรี กระทรวงแรงงาน คือเรื่องการปรับค่าแรงขั้นต่ำ บริษัท ผมได้ขึ้น ค่าแรงขั่นต่ำ วันละ300 เมื่อวันที่1 มิ.ย. 55 นี้เองคับ โดยที่ไม่มีการย้อนหลัง ทั้งๆที่ผลบังคับใช้เริ่ม ตั้งแต่ วันที่ 1 เม.ษ. 55 แร้วเรื่องการปรับค่าแรงขั้นต่ำ สำหรับคนเก่า ที่ทำงานมานาน หั๊ยเพิ่มอีก40% จากค่าแรง300 ไม่ใช่หรอคับ ทางบริษัทผมได้ให้ค่าแรงคล เก่า และคนใหม่300 เท่าๆกัน ทั้งที่คนเก่าทำมา10ปี -15ปี คนใหม่เข้าไม่ถึงปีแต่ ค่าแรงเท่ากัน อย่างนี้มันเหมาะสมหรือป่าวคับ ท่านรัฐมนตรี ช่วยชีแจงผมด้วยนะคับ ว่าผมพูดถูกหรือป่าว ช่วยด้วยนะคับ ขอบคุณคับ บริษัท ชื่อ บริษัท W.O.A. Advertising Co., Ltd. 40/1 หมู่6 ซอยแจ้งวัฒนะ45 ถนนเลียบคลองปะปา ตำบลบ้านใหม่ อำภอปากเกร็ด จังหวัด นนทบุรี 11120

labour123 5475

กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้ส่งเรื่องร้องเรียนของท่านให้สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดนนทบุรีเข้าไปตรวจสอบข้อเท็จจริงและรายงานให้กรมฯ ทราบ เพื่อจะได้แจ้งให้ทราบต่อไป ส่วนข้อคิดเห็นกรณีปรับค่าจ้างให้คนเก่าเท่าคนใหม่ เป็นเรื่องการจัดการของบริษัท คงต้องใช้วิธีเจรจากับนายจ้าง เพราะการปรับขึ้นค่าจ้างให้มากกว่าอัตราค่าจ้างขั้นต่ำอยู่นอกเหนือพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. 2541คงต้องใช้พระราชบัญญัติแรงงานสัมพันธ์ พ.ศ.2518 เข้ามาช่วย ท่านสามารถติดต่อเจ้าหน้าที่ที่สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดนนทบุรีช่วยเหลือในการเจรจา

พนักงานตาดำๆ 5478

เรียน ท่านรัฐมนตรี กระทรวงแรงงาน เรื่องการปรับค่าแรงขั้นต่ำ ของบริษัทดิฉัน จังหวัดนครราชสีมา เป็น 255 บาท ที่มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1 เม.ย.55 ขณะนี้ที่นี่ เขายังจ้างพนักงานที่วุฒิการศึกษาป.ตรี มีประสบการณ์ 2 ปี อยู่ที่7000 บาท อยู่เลยค่ะ แต่ตอนไปลงประกาศหางานที่กรมจัดหางาน กลับติดไว้ที่7500 บาท อย่างนี้มันเอาเปรียบกันชัดๆ รวมถึงการยื่นค่าประกันสังคม ที่นี่เขาก็ไม่ได้ยืนตามอัตราเงินเดือนที่แท้จริงของพนักงาน พนักงานที่นี่ที่มีเงินเือน 15000 บาท ยังยื่นจ่ายประกันสังคมในฐานเงินเดือนแค่ 5000 บาทอยู่เลย แถมยังมาหักประกันสังคมกับพนักงานเดือนละตั้ง250 บาททั้งที่ตอนนี้ค่าประกันสังคมได้มีการปรับลงแล้ว พนักงานที่นี่เคยพยายามยื่นเรื่องขอปรับเงินเดือนหลายทีแล้ว ทางบริษัทก็ยังเพิกเฉย คนที่บริษัทเขาบอกว่าที่เขาเฉยเพราะเขารู้จักกับคนใหญ่คนโต ที่กรมแรงงาน เขาไม่ง้อพนักงาน ทนได้ก็อยู่ ทนไม่ได้ก็ลาออก พอพนักงานคนไหนพยายามพูดเรื่องนี้ก็ต้องโดนบีบให้เด้งออกจากงาน ช่วยพวกเราด้วยนะคะ พวกเราเดือดร้อนกันจริงๆถ้าออกจากงานแล้วพวกเราก็ตกงานกันแน่ๆเลยค่ะ ดิฉันจึงอยากร้องเรียนขอความเป็นธรรมจากท่ารัฐมนตรี ได้โปรดกรุณาช่วยพวกเราด้วยนะคะ ชื่อห้างหุ้นส่วนจำกัด เฟื่องเฟอร์นิเจอร์และโฆษณา 227-233 ถนน สุรนารี อำเภอเมืองนครราชสีมา จังหวัดนครราชสีมา 30000

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้