Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4190

ปัจจุบันผมทำงานอยู่ที่บริษัทสยามพารากอนรีเทลจำกัด เลขที่991/1 ถ.พระราม1 แขวง/เขตปทุมวัน กทมเมื่อวานก่อนผมได้ไปทำงานสายแต่ผู้จัดการแผนก(บีกิฟท์)ไม่ยอมให้ผมลากิจแต่เขาให้ผมทำงานตั้งแต่9.30-22.00น.แทนการมาสายทั้งที่จริงแล้วผมต้องเลิกงานตอน18.30น.แต่หลังจาก18.30น.ผมจะไม่ได้ค่าโอทีนะครับผมจะทำยังไงดีครับรบกวนจะแก้ปัญหาให้ผมทีครับ ขอบคุณมากครับ

labour123 4502

ขอแยกตอบเป็นสองประเด็น 1. การมาทำงานสายเท่ากับไม่ได้ทำงานในช่วงเวลานั้น นายจ้างสามารถไม่จ่ายค่าจ้างในช่วงเวลาที่มาสายได้เข้าข่าย no work no pay ได้ตามจริง 2. ส่วนการทำงานเวลาปกติ ถ้านายจ้างให้ลูกจ้างทำงานเกินเวลาปกติ นายจ้างต้องจ่ายค่าล่วงเวลาให้ลูกจ้าง การกระทำสองอย่างนี้ไม่สามารถทดแทนกันได้ ถ้านายจ้างไม่จ่ายค่าล่วงเวลาให้ท่าน ท่านสามารถแจ้งที่กลุ่มงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานพื้นที่ ๔ ซึ่งดูแลเขตปทุมวัน ให้ดำเนินการช่วยเหลือท่าน ติดต่อได้ที่ โทร. 02 2123880

MAx Traranov
    Blocked
    102451
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้