Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี ปัญหาสัญญาจ้าง3ปีมาทำงานประเทศเกาหลีใต้

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4529

ตอนนี้พวกผมทั้งหมด7คนได้มาทำงานที่เกาหลีในระบEPSสัญญาจ้าง3ปีประสบปัญหาค้างจ่ายเงินเดือนติดต่อ2เดือนบางเดือนก็จ่ายบางส่วนแค่2แสนวอนจากเงินเดือนที่จะได้รับ1ล้าน9แสนวอนเนื่องจากบริษัทไม่มีเงินจ่ายพวกผมได้ขอย้ายงานเพื่อไปทำงานกับบริษัทใหม่ทางนายจ้างไม่เซ็นต์ให้ย้ายอ้างสัญญา3ปีพวกผมร้องเรียนทุกหน่วยงานเกี่ยวกับแรงงานในเกาหลีมีการร้องขอย้ายงานและขอให้จ่ายเงินเดือนที่ค้างจ่ายทังหมด7คนประมาณคนละ5ล้านวอนค้างมาตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน2011จนถึงปัจุบันทางหน่วยงานที่รับเรื่องก็ทำอะไรไม่ได้มากเนื่องจากสัญญา3ปีต้องขึ้อยู่กับนายจ้างจากปัญหาที่เกิดทำให้พวกผมเดือดร้อนมากงานก็ไม่ได้ทำเงินก็ไม่ได้ทางบ้านเดือดร้อนพวกผมสู้กับนายจ้างมา4เดือนแล้วยังไม่ทีอะไรเกิดขึ้นพวกผมดวงไม่ดีที่มาเจอน้ายจ้างใจดำมากช่วงที่สู้มา4เดือนต้องกินอยู่เองโดยนายจ้างไม่มาดูแลเงินไม่มีซื้อข้าวกินต้องไปหาข้าวจากเพื่อนๆคนไทยที่อยู่ใกล้ๆสัญญามา3ปีถ้าเจอบริษัทไม่ดีอย่างพวกผมลำบากมากครับตอนนี้มีทางเลือกไม่มากครับท้ายที่สุดถ้าหน่วยงานที่รับเรื่องดำเนินการไม่ได้ในเมื่อพวกผมสู้แล้วตามสิทธิ์ไม่ได้ก็มีแค่ขอกลับบ้านและหนีออกจากที่นี่ครับพวกผมโชคไม่ดีที่เจอนายจ้างแบบนี้ไม่ยอมให้ไปไหน

meb123 5222

กระทรวงแรงงานได้รับเรื่องของท่าน และได้ติดต่อไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องแล้ว ผลเป็นประการใดจะแจ้งให้ท่านทราบต่อไป

MAx Traranov
    Blocked
    103698
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้