Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี รบกวนขอเรียนสอบถามค่ะ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4596

ก่อนอื่นต้องกราบขอโทษท่านที่รบกวนค่ะ ดิฉันเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยเอกชนแห่งหนึ่งค่ะ…..ไม่ทราบเหมือนกันว่าเรื่องการจ้างค่าแรงขั้นต่ำเขาจะพิจารณาให้อย่างไหร่
    จบ ป.ตรีแต่ทุกวันนี้เงินแทบไม่พอใช้จ่ายค่ะ เห็นในอินเตอร์เน็ตค่อยข้างสลดใจค่ะ….ขนาดคนที่ได้รับค่าแรงขั้นต่ำยังบ่นว่าไม่มีประโยชน์ เพราะค่าครองชีพขึ้นแทบทุกอย่าง……แล้วคนที่ไม่ได้รับค่าแรงเหมือนเจ้าหน้าที่รัฐคือบริษัทเอกชนละค่ะจะทำอยางไรค่ะ
    *********รัฐบาลไม่มีวิธีแก้หรือช่วยคนส่วนใหญ่ที่ได้รับผลกระทบหรือค่ะ**********************

ขอขอบพระคุณค่ะ

meb123 5347

กระทรวงแรงงานได้รับเรื่องของท่าน และได้ติดต่อไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง เพื่อดำเนิการในการตอบข้อสงสัยต่อไป

labour123 5350

ท่านไม่ได้อยู่ภายใต้พระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ. ๒๕๔๑ แต่ขึ้นอยู่กับพระราชบัญญัติสถาบันอุดมศึกษาเอกชน พ.ศ. ๒๕๔๖ ซึ่งบัญญัติว่า “กิจการของสถาบันอุดมศึกษาเอกชนไม่อยู่ภายใต้บังคับกฎหมายว่าด้วยการคุ้มครองแรงงาน….. ทั้งนี้ ผู้ปฏิบัติงานของสถาบันอุดมศึกษาเอกชนต้องได้รับผลประโยชน์ตอบแทนไม่น้องกว่าที่กำหนดไว้ในกฎหมายว่าด้วยการคุ้มครองแรงงาน…” ท่านคงต้องสอบถามหน่วยงานของท่านเอง

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้