Skip to main content

สำนักบริหารทรัพยากรบุคคล สำนักงานปลัดกระทรวงแรงงาน

คุยกับรัฐมนตรี

รายละเอียด

เข้าสู่ระบบ ลงทะเบียน ลืมรหัสผ่าน

หน้าหลัก ฟอรั่ม คุยกับรัฐมนตรี โดน นายจ้างเอาเปรียบ

• This topic has 2 ข้อความตอบกลับ, 0 เสียง, and was last updated 5 years มาแล้ว by  labour123.
กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • ผู้เขียน
    no name 4195

ทำงาน ในรีสอร์ท สอยดาวรีสอร์ทแอนสปาร์ ที่จันทบุรี โดนเอาเปรียนบทั้งเรื่อง เวลา งาน ที่ทำงานเกิน ที่กฎหมายกำหนด คือ ทำวันละ 12 เลย โดยที่ไม่ได้รับค่าล่วงเวลาเลยนะค่ะ แล้วก็มีพนักงานแม่บ้านที่ ได้ค่าแรงไม่ถึงค่าแรงขั้นต่ำ ของจังหวัด คนล่ะแค่170 บาท สวัสดิการอะไรเรากก็ไม่เคยได้ วันหยุดก็ไม่มีให้ ถ้าหยุดก็โดน หักเงิน ประกันสังคมก็ไม่มี เคยแจ้งเรื่องไป กรมแรง งานจังหวัดไปแล้ว แล้วเขาก็มาตามเรื่อให้ครั้งหน่งค่ะ แต่พอเขาได้คุยกับเจ้าของกิจการแล้วเขาก็เงียบหายไป ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง แจ้งไตั้งแต่เดือน พฤษถาคม 2554 แล้วเรื่องก็เงี่ยบหายไป ตกลงเราจะได้รับความช่วยเหลือ หรือเปล่า ค่ะ เราต้องการความยุติธรรมนะค่ะ พนักงานออฟฟิต เข้างานตั้งแต่ 8.00 – 20.00 พอเปลี่ยนกะ กะที่สองก็เข้า 20.00 – 08 .00 ไม่เคยมีค่าล้วงเเวลา แม่บ้านได้ รับค่าแรงแค่วันละ 170 บาท กรุณายุติธรรมกับเราด้วยนะค่ะ

labour123 4512

กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานได้รับเรื่องร้องเรียนของท่านแล้ว ได้ประสานส่งให้สำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจันทบุรีไปตรวจสอบข้้อเท็จจริง และรายงานให้กรมฯ ทราบ เพื่อจะได้แจ้งให้ทราบต่อไป

labour123 4525

กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานโดยสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดจันทบุรีได้ตรวจสอบข้อเท็จจริงปรากฎว่า บริษัทปฏิบัติไม่ถูกต้องตามกฎหมายได้มีคำสั่งให้นายจ้างปรับค่าจ้างขั้นต่ำ กำหนดเวลาทำงานเริ่มต้นและสิ้นสุดการทำงานแต่ละวัน จัดให้มีวันหยุดประจำสัปดาห์ ๆละ ไม่น้อยกว่าหนึ่งวัน หยุดตามประเพณีปีละไม่น้อยกว่า 13 วัน วันหยุดพักผ่อนประจำปีปีหนึ่งไม่น้อยกว่า 6 วัน ให้นายจ้างจ่ายค่าจ้างในวันหยุด วันทำงาน ค่าทำงานล่วงเวลา ให้แก่ลุกจ้างตามกฎหมาย ซึ่งต่อมาได้ตรวจติดตามผลปรากฎว่า นายจ้างได้ปฏิบัติตามคำสั่งพนักงานตรวจแรงงานแล้ว เรื่องเป็นอันยุติ

กำลังดู 3 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 3 (ของทั้งหมด 3)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้